หน้า: [1] 2 3
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทางสู่เส้นทางมรดกโลก"เขาใหญ"  (อ่าน 19591 ครั้ง)
nam
อาสาท่องเที่ยว#1
เด็กอนุบาล
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 09:43:32 PM »

และแล้วพวกเราทั้งสี่คนก็ผ่านทริปนี้มาได้ด้วยดีค่ะ แต่ครั้งนี้ถึงแม้จะไม่ได้เดินมากมายเท่าทริปที่พี่ๆไปมาในครั้งที่ผ่านมาแต่ก็เหนื่อยไม่แพ้กัน เราเดินทางดูอาทิตย์ขึ้นที่หอส่องสัตว์ ตามด้วยน้ำตกเหวนรก ผาเดียวดาย จุดชมวิวเขาเขียว  และพักค้างแรมที่จุดกางเต้นท์ผากล้วยไม้ ติดตามอ่านบันทึกการเดินทางและประมวลภาพได้ที่นี่ เร็วๆนี้นะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2009, 01:14:21 PM โดย พี่ธง » บันทึกการเข้า
จอย
สมาชิกเว็บบอร์ด

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 07:37:04 AM »

รออ่านและชมภาพนะค่ะ งานนี้มีพี่ต้องสุดหล่ออีกใช่ไหม เห็นไปทุกทริปเลย รีบด้วยๆๆๆๆๆๆๆ อยากดู

ชอบเที่ยวไป ถ่ายไป ใจสบาย กายไม่หวั่น
nam
เด็กอนุบาล
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:17:04 AM »

พี่ตรีของเราใจดีมากเลยเมื่อคืนนั่งทำประมวลภาพเสร็จแล้วชมกันได้เลยนะค่ะ
นี่เป็นเพียงวันแรกค่ะ
<a href="http://www.atkorat.net/swf/a21022009.swf" target="_blank">http://www.atkorat.net/swf/a21022009.swf</a>

การเดินทางสู่หอส่องสัตว์บริเวณมอสิงโตนี่เองในบรรยากาศยามเช้ากับแสงอาทิตย์สีทอง
พบนกเงือกและนกอีกหลายชนิดเลยทีเดียวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 09:08:11 AM โดย nam » บันทึกการเข้า
nam
เด็กอนุบาล
**

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:22:28 AM »

สายๆของวันเสาร์เราก็เดินทางไปที่น้ำตกเหวนรกกัน
<a href="http://www.atkorat.net/swf/b21022009.swf" target="_blank">http://www.atkorat.net/swf/b21022009.swf</a>

เราใช้เวลาในการเดินถึง 3 ชั่วโมงเลยทีเดียว ถ่ายภาพกันมันเลยยยยย(คนอื่นเขาไปกลับภายใน 30 นาที)แต่น่าเสียดายค่ะน้ำตกไม่มีน้ำ
nam
เด็กอนุบาล
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:25:01 AM »

บรรยากาศยามค่ำคืนกับการกางเต้นนอน ณ จุดกางเต้นผากล้วยไม้
<a href="http://www.atkorat.net/swf/c21022009.swf" target="_blank">http://www.atkorat.net/swf/c21022009.swf</a>

ภาพเหล่านี้ต้องให้บอลกับน้องต้องเป็นคนบรรยายละกันถึงจะได้อารมณ์
nam
เด็กอนุบาล
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:27:52 AM »

ผาเดียวดาย
<a href="http://www.atkorat.net/swf/a22022009.swf" target="_blank">http://www.atkorat.net/swf/a22022009.swf</a>

nam
เด็กอนุบาล
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:29:03 AM »

และพวกเราก็เก็บภาพในระหว่างการเดินทางกลับ
<a href="http://www.atkorat.net/swf/b22022009.swf" target="_blank">http://www.atkorat.net/swf/b22022009.swf</a>

tree
เจ้าของบอร์ด
เด็กปริญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 02:15:03 PM »

การเดินทางทริปนี้มันอย่างที่บอกใครไม่ถูก 5555
ตั้มคับ
เด็กอนุบาล
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 02:25:39 PM »

เสียดายไม่ได้ไปด้วยอ่ะ...
โดนครอบครัวหักหลัง....
อด!
ไว้คราวหน้าแล้วกัน...
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:18:00 PM »

พี่บอกแล้วว่าให้โดดไป..... ลังเล

ต้องถามน้องต้องว่ามันขนาดไหน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
HS3JMO
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 11:38:59 PM »

นึกว่าจะได้ภาพน้ำตกสวยๆ มาโชว์....สงสัยน้ำตกหลบใน..ฮ่าๆๆๆๆ

ดูมีภาพแล้ว..ที่น้ำตกเหวนรก มีการอะไรเปลี่ยนแปลงหลายอย่าง เช่น สะพานไม้ และทางลงน้ำตก ซึ่งเมื่อก่อนเป็นไม้กระดาน เปลี่ยนเป็นคอนกรีต เวลาเดินลงก็ไม่ต้องลังเลอะไรมาก....

สิ่งอื่นๆ ดูภาพทุกอัลบั้มแล้ว ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเพิ่มเติมอีก....
ขอบใจมาก ที่เก็บภาพสวยๆ มาฝาก...

ทริปหน้า...อย่าลืม "ต้นตะเคียนทอง" ต้นใหญ่ที่สุดในประเทศไทย...ได้เดินสมใจอยากแน่ๆ.....ครับ

มนุษย์ควรเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกับธรรมชาติ...มากกว่าจะเรียนรู้เพื่อเอาชนะธรรมชาติ
กลุ่มเรารักษ์ป่า : www.raorakpar.org
เอฟ
เด็กประถม

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 10:56:26 AM »

บรรยายกาศ สถานที่ ดูเวลาถ่ายรูป รู้สึกดีมาก ๆ ครับ ชอบรูปถ่ายเส้นเหลืองกลางถนนครับ บงบอกว่า  หนทางอีกยาวไกล
Bugtonk
เด็กมัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 07:52:10 PM »

บันทึกการเดินทางสู่เส้นทางมรดกโลก"เขาใหญ่"
         ารเดินทางของเราเริ่มขึ้นในวันที่ 20 ก.พ. 52 พวกเราออกเดินทางกันประมาณ 16.30น. โดยในคืนแรกนี้เราก็ยังไม่ได้ไปเที่ยวไหนกันเพราะกว่าเราจะถึงก็มืดแล้ว ซึ่งเราเลือกที่กางเต้นที่ผากล้วยไม้จากนั้นเราเลยรีบหาที่กางเต้นนอนกัน

ซึ่งพวกเราก็ตกลงกางเต้นนอนกันที่ศาลาทางเข้าน้ำตกเหวสุวัตกัน เพราะในคืนนั้นผู้คนกางเต้นนอนตามลานกางเต้นค่อนค้างเยอะ แล้วในคืนนี้พวกเราได้ซื้อข้าวกับหมูหันมากินกัน พอกินข้าวผม พี่ตรี และพี่บอลก็ได้กินยาดองแดงแก้หนาวกันพอกึ่มๆเราก็ได้เข้านอนกัน

พอวันรุ้งขึ้นในวันที่21 ก.พ. 52 พวกเราก็ตื่นกันตั้งแต่ตี5กันเลยคับ ตื่นมาอาการที่ได้จากการกินยาดองตั้งแต่เมื่อคืนก็เริ่มออกอาการกันเลยคับซึ่งเค้าใส่ไรไปมั้งเราก็ไม่รู้คับ รู้แต่ว่าลมในท้องเยอะมากคับเหอๆๆ เป็นไงคงไม่ต้องพูดนะคับ แล้วพอเราเตรียมตัวเสดพวกเราก็ออกเดินทางกันตรงไปที่หอส่องสัตว์เพื่อที่จะไปถ่ายรูปดวงอาทิตย์ขึ้นกัน

แต่ในระหว่างทางที่เราไปก็มีต้นไม้ล้มขวางเต็มถนนเลยคับ ตอนแรกเราก็ไม่กล้าลงหรอกคับ เผื่อมันเป็นแผนของช้างเหอะๆพูดเล่นคับ ดูซักพักว่าปลอดภัยผมกับพี่บอลก็เลยลงไปตัดกิ่งไม้ออกเพื่อที่จะให้ผ่านไปได้

พอพวกเราถึงหอส่องสัตว์ดวงอาทิตย์ก็กำลังขึ้นพอดีคับ

พอแสงพระอาทิตย์รอดท้องฟ้าออกมาเราก็ได้เห็นหมอกเยอะมากคับ

เป็นอะไรที่สวยสุดๆเลยคับแบบว่า พวกเราก็นั่งดื่มกาแฟดูดวงอาทิตย์ขึ้นเป็นอะไรที่มีความสุขสุดๆ

แต่พอซักพักหมอกก็เริ่มหนาขึ้นเรื่อยๆคับมองอะไรก้ไม่เห็งเลยทำให้เราถ่ายรูปก็ไม่ได้คับ

พอหมอกเริ่มจางนกก็เริ่มออกมาตากแดดกันคับ

พวกเราเก็บภาพกันได้พอสมควรก็เลยพากันไปโหลดรูป ชาร์ตแบตกินข้าวเข้ากันที่ศูนย์บริการ เตรียมตัวเพื่อที่จะไปเดินน้ำตกเหวนรกกันคับ

ซึ่งที่เราไม่รู้ว่าเส้นทางเป็นไงเราเห็นพี่ตรีซื้อถุงกันถากมาใส่เราก็กลัวไม่รู้ว่วถากเป็นไงเราก็ไม่เคยเห็นก็เลยไปซื้อมาใส่มั้ง

จากนั้นพวกเราก็เดินทางไปน้ำตกเหวนรก

พอไปถึงผมสังเกตเห็นคนใส่รองเท้าแตะเพียบทั้งเด็กทั้งคนแก่เหอะๆๆโดนหรอกแล้วเรา   ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้ ระหว่างทางที่พวกเราเดินก็ได้เก็บภาพมาฝากเพียบเลยคับ

และมีเหตุการณ์นึ่งระหว่างที่ทุกคนกำลังตั้งใจถ่ายมาโคดอกไม้อยู่ก็มีผู้คนเดินผ่านไปผ่านมามองพวกเราว่ากำลังทำไรอยู่ ก็มีเด็กคนนึ่งเดินมาพวกเราก็ไม่ได้มองหรอกคับได้แต่เสียงถามพ่อว่า"ป๋าๆเค้าทำไรกัน....ป๋าๆงูป๋า" พวกเราไม่รู้เรื่องสิคับนึกอย่างเดียวว่าเด็กคงไม่โกหกหรอก พวกเราทุกคนก็ตกใจมองหากันใหญ่เลยแล้วที่จิงคือเด็กคนนั้นคิดไปเองว่าพวกผมถ่ายงู แบบว่าตอนนั้นฮาสุดๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หลังจากนั้นเราก็เดินต่อไปถึงน้ำตก

แต่ช่วงนี้ไม่ใช่หน้าฝนคับเลยไม่มีน้ำ ก็เลยเก็บแต่ภาพบรรยากาศมาฝากคับ แล้วพวกเราก็พากันเดินทางกลับซึ่งใช้เวลาเดิน3 ชั่วโมง ซึ่งคนปกติทั่วไปที่เค้าเดินไปชมน้ำตกเค้าเดินกันแค่30นาทีเองคับ ก็เล่นเอาแบบเห็นอะไรนิดอะไรหน่อยถ่ายหมดก็เลยนานไปหน่อยคับ

พอกลับขึ้นมาจากน้ำตกแบตของพวกเราก็จะหมดกันเลยต้องกลับไปซาร์ตกันที่ศูนย์บริการที่เดิมคับ พอมาถึงฝนก็ตั้งเค้าจะตกพอดีคับ มาถึงผมก็เลยเอาปลั๊ก 3 ตาออกมาเสียบว่าจะชาร์ตแบต แต่พี่ตรีรีบคับเสียบก่อนเลยไม่ถึง 1 นาทีคับฟ้าฝ่า"เปี้ยง...."ดังมากเลยคับ เหมือนใครเอาปืนมายิงข้างหูเราเลยคับ แล้วพี่ตรีเลยหันมาดูแบตตังเองสรุปว่าเครื่องชาร์ตใหม้คับ เลยชาร์ตไม่ได้ทำให้ไม่มีกล้องถ่ายต่อ และก่อนหน้านั้นกล้องของพี่บอลก็แบตหมดแต่ว่าลืมเอาสายชาร์ตมา เลยตัดกำลังไป 2 ที่ไม่มีกล้องถ่าย พอฝนหยุดตอนแรกเรากะว่าจะไปถ่ายดวงอาทิตย์ตกแต่สภาพอากาศไม่เอื้ออำนวยเราเลยกลับที่พักกัน พอกลับมาถึงก็หาฝืนกันมาเพื่อที่จะก่อไฟทำอาหารกินกัน

และพี่ๆเค้าก็สอนวิธีก่อไฟให้คับ แต่ในคื่นนี้ก้เป็นพี่ตรีคับที่ลงมือทำให้พวกผมกินกันคับ พอกินเสดก็เริ่มง่วงกันเลยคับเพราะวันนี้พวกเราทั้งถ่ายรูปทั้งเดินกันทั้งวันเลยคับ เพลียกันมากเลยรีบไปอาบน้ำกัน

แต่พออาบเสดก้กลับไม่ง่วงกันซะงั้นเลยชวนกันไปถ่ายรูปที่ป้ายผากล้อยไม้กัน แต่ตอนที่พวกเรากำลังถ่ายรูปกันอยู่ซึ่งได้ตั้งกล้องถ่ายกัน ก็มีพ่อลูกกลุ่มนึ่งพวกเราก้เห็นตั้งนานแล้วแหละ แต่ก็นึกว่าจะมาถ่ายรูปคู่กับป้ายเหมือนเราปกติ แต่พอพี่ตรีวิ่งไปกดชัตเตอร์ก็ได้ยินเค้าคุยกันประมาณว่าคิดว่าพวกผมเป็นลิงกันโดยที่ลูกเค้าบอกพ่อว่า"พ่อๆขยับได้ด้วย....! พ่อๆถ่ายชัดๆนะ" แล้วผมกับพี่บอลก็เดินลงมา เค้าก็ฮากันใหญ่เลยคับลูกเลยพูดขึ้นมาว่า"พ่อแหละว่าเป็นลิง" เหอๆๆ...ตอนนั้นฮาสุดๆเลยคับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หลังจากนั้นพวกเราก็ไปนั้งเล่นคุยกันที่เต้นคับ แต่ไม่มีใครกล้าแตะยาดองเลยคับเหอๆๆ  แล้วเราก็ได้เข้านอนกันโดยนัดกันว่าตื่นตี 5 เหมือนเดิม จะไปถ่ายรูปดวงอาทิตย์ขึ้นที่ผาเดียวดาย

วันที่22 ก.พ. 52 ผมได้รู้สึกตัวประมาณตี 4 ได้ยินเสียงเหมือนฝนตกตอนนั้นเซงแล้วว่าคงไม่ได้ถ่ายรูปดวงอาทิตย์ขึ้นแน่ๆ พอนาฬิกาปลุกตอนตี 5 ผมก็เลยตะโกนถามพี่ตรีว่าไปมั้ย พี่ตรีว่าไม่ไปเราก็เลยนอนต่อ แต่ตอนนั้นผมยังเข้าใจว่าเมือคืนฝนตกจิงอยู่เลย พอตื่นมาพี่ตรีกลับบอกว่าเสียงคนอาบน้ำ ความรู้สึกตอนนั้นเสียดายสุดๆๆ รู้งี้ชวนพี่ตรีไปผาเดียวดายแล้ว และในเช้านี้เราก็เลยไมรีบกันมาก นั่งกินกาแฟ คุยกัน ดูสาวไปเหอๆๆ  แลบลิ้น แลบลิ้น อยากจะบอกว่าสาวสวยๆเยอะมากคับเหอๆๆหม้อแล้วเรา พอซักพักพวกเราก็เก็บของกัน

จุดแรกที่เราไปคือไปถ่ายภาพที่ผาเดียวดาย วิวสวยมากคับและก็สูงมากเลยคับ

แบบว่าต้องรองไปเองคับสวยจิง

ต่อจากนั้นเราก้เลยขึ้นไปที่เขาเขียวจุดที่สูงที่สุดในภาคกลางคือศูนย์เรด้าร์ของกองทัพอากาศ

เราอยู่ที่นั้นกันพักนึ่งซึ่งก็ประมาณบ่าย3โมงครึ่งแล้วเราก็เลยเดินทางกลับ กะว่าจะไปถ่ายรูปดวงอาทิตย์ตกที่ลำตะคอง แต่พอมาถึงกลับมีฝนตก แต่มองเห็นดวงอาทิตย์อยู่ซึ่งเราถ่ายภาพดวงอาทิตย์ตกท่ามกลางสายฝนคับ อ่านแล้วคงจะงงคับไว้ดูรูปที่พี่ตรีโพสแหละกันคับ จากนั้นพวกเราก็เดินทางกลับ แบบมีความสุขสุดๆคับ

ในทริปนี้ผมประทัปใจมากเลยคับ ทั้งสถานที่เที่ยวและทั้งพี่ ๆ ที่เดินทางไปด้วย ทำให้ผมได้ประสบการณ์หลายๆอย่างที่หาซื้อจากที่ไหนไม่ได้ ทำให้ผมมีเรื่องเล่าอีกมากมาย ได้เจอมิตรภาพใหม่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 10:52:09 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
Neungkung Studio
เด็กอนุบาล

neungkung_pe@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:31:08 PM »

อิจฉาครับ

Bugtonk
เด็กมัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 10:26:26 AM »

ดูดีขึ้นเลยคับ
หน้า: [1] 2 3
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์