หน้า: [1]
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สีสันแห่งธรรมชาติ มองผ่านเลนส์สู่สายตาคนเมือง  (อ่าน 6410 ครั้ง)
tree
เจ้าของบอร์ด
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 08:52:08 PM »

หลายครั้งเราเดินทางไปเที่ยวที่ต่างๆ เรามักจะพบสิ่งมีชีวิตที่สวยงามมากมาย
แต่ก็ขาดเสียมิได้คือ สัตว์จำพวกนก แมลงต่าง ๆ วันนี้ผมจึงอยากจะนำสีสันเหล่านี้มาผ่านเลนส์ให้ฟังบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2009, 09:23:21 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:09:36 PM »

หลายครั้งสิ่งที่ผู้คนหลงไหลในการถ่ายภาพ บ้างก็เป็นภาพ วิวทิวทัศน์

ภาพสถานที่บ้าง ภาพแมลงต่าง ๆบ้าง ภาพสาว ๆๆ บ้าง

แต่ที่น่าสนใจอีกอย่างหนึ่งที่หลายคนชอบไปดูก็คือ เจ้านี่ครับ "นก"

เมื่อเราชอบดูนก ชอบถ่ายนก เราก็ต้องเริ่มสนใจในตัวของมันด้วย

นั่นคือประสบการณ์ที่ผมผ่านมาเพียงเล็กน้อย สู้พี่ ๆ น้อง ๆหลาย ๆ นั้นได้ไม่ ฮืม

ลบกวนใช่ชื่อให้ด้วยนะครับ

ยิงฟันยิ้ม
ผมมีเวลาอยู่กับนกตัวนี้นานที่สุดเท่าที่เคยมา ใช้เวลาอยู่กับมันมากกว่า 4 ชม.หลังเที่ยววันจนถึง4-5 โมงเย็น
อากาศวันนั้นไม่สู้จะดีเอาเสียเลย ฟ้ามืด เหมือนฝนจะตกอยู่ตลอด แต่ด้วยความตั้งใจ จึงรอเพื่อที่จะถ่ายมัน
วันนั้นพกเลนส์ไป 2 ตัวครับ โชคดีที่ติด 70-300 ไปด้วย เลยไม่รอช้า นั่งเฝ้าซ่ะเลย
โดยพฤติกรรมของเจ้านกตัวนี้แล้วเป็นนกที่เร็วมาก จะจับจ้องเหยื่อด้วยสายตาที่แหลมคม ว่องไว เพียงแมลงบินผ่านมา

เขาจะพุ่งสุดชีวิต บางครั้งจนตัวเองแทบจะตกน้ำเลยทีเดียว(ลืมบอกเขาหากินอยู่แถวๆๆสระน้ำ)
เมื่อจับแมลงได้แล้วก็จะมาจับกิ่งไม้เดิมกินแมลงจนหมด แล้วเตรียมตัว หาตัวต่อไป เป็นนกที่กินจุเอาเสียมากๆๆ
ชอบอยู่เป็นกลุ่ม อย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 2-3 ตัว

เป็นนกที่มีสีสันสวยงามครับ หัวจะออกสีแดง ส้มๆๆ ปากแหลม สีดำ ขอบตาดำ ท้องเหลือง หางสีเทา ๆๆ
มีหางแหลมๆๆอกไปยาวๆๆคล้ายๆๆนกแซงแซวครับ แต่ไม่มีแฉกเท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2009, 09:11:53 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:19:39 PM »

และอีกตัวครับ เป็นนกที่ชอบกินมดครับ  ปากแหลม ยาว ชอบมากเวลาที่พลองขนครั้ง ทรงผมออกจะดูเท่ร์ๆครับ

เป็นนกที่สวยงามมาก ตัวใหญ่ขนาดนกเอี้ยงบ้านเราครับ ปีกด้านหลังจะลายๆๆ ไม่ค่อยได้เจอครับเห็นแต่ในรูป
คอ และลำตัวสี ดำ+น้ำตาลครับ

แต่เสียดายครับฟ้าฝนไม่เป็นใจ เห็นแป๊บเดียวไปซ่ะแล้ว ที่สำคัญมืดอีกต่างหาก
Ploy
เด็กปริญาโท

mayom_clubzaa@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 03:12:08 PM »

แล้วชื่อว่านกอะไรหรอ ค่ะ
อธิบายมาตั้งนานยังไม่รู้เลยว่าชื่ออะไร
ถ้าใครรู้ช่วยตอบให้ด้วยนะค่ะ   ยิ้มกว้างๆ

ชีวิตเราเลือกได้ เลือกทางที่เราจะเดินเสมอ !! !
ทางของเรา : ใจก็ของเรา

คิดถึงกันก็เข้าไปทักทายกันบ้าง : http://ploy.atkorat.net
                                              : http://ploilove.hi5.com
laytateam
สมาชิกเว็บบอร์ด
เด็กมัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 04:13:52 PM »

สงสัยเลนส์ช่วง300mmจะเอาไม่อยู่แล้วมั้งคับ ทุ่มเงินซักก้อนเอาSuper teleของค่ายเลยคับรับรองแจ่ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม
HS3JMO
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 12:36:39 AM »

เลนส์ 300 mm ได้เท่านี้หรือ..? (บอกแล้วว่า...ถ้าคิดจะถ่ายภาพนกแล้ว ต้อง 500 mm อัพครับ)
ภาพไม่คมชัด พอจะตอบ ฮาๆๆๆๆ 555555
รอดูจะมีภาพชัดกว่านี้ไหม..??

ส่วนหนังสือคู่มือดูนก...ไม่ต้องไปซื้อให้เสียกะตังค์....เพราะเข้าป่าแต่ละครั้ง พี่หอบหิ้วไปด้วยครั้งละ 2 เล่ม ทั้งภาษาไทย และอังกฤษ ก็ยังไม่เคยมาเปิดดูเลย...!!!
อีกอย่างหนึ่ง ไม่ใช่ว่า..มีคู่มือดูนกแล้วจะสามารถจำแนกชนิดนกได้ทั้งหมด....ต้องฝึกความชำนาญพอสมควรและต้องรู้จักการสังเกตข้อแตกต่าง ไม่ว่าจะเป็นรูปร่าง ลักษณะ จุดเด่น เสียง ลีลาการบิน พฤติกรรมต่างๆ เป็นต้น เป็นส่วนประกอบด้วย.....มีวิธีเดียว คือ เมื่อถ่ายภาพนกหรือดูนก จะต้องฝึกจำแนกชนิดด้วย เหมือน "น้องบอลล์" แล้วจะจดจำได้เองว่าคือนกชนิดอะไร

ภาพเปิดกระทู้ และ ภาพ #1 (ทั้ง 3 ภาพ) คือ นกจาบคาเล็ก (Green Bee-eater ; Merops orientalis)
ทั้ง 4 ภาพต้องพิจารณาอย่างถ้วนถี่ เพราะหากมองแบบผิวเผินหรือผ่านๆ จะคล้ายกับนกจาบคาหัวสีส้ม และนกจาบคาชนิดอื่น.....

ภาพที่ถ่ายมา นอกจากจะไม่ค่อยชัดแล้ว จุดเด่นหรือจุดสำคัญที่ใช้ในการจำแนกชนิดก็ไม่ค่อยชัดเจนด้วย

ข้อแตกต่างจากนกจาบคาชนิดอื่น คือ อกมีแถบดำโค้งครึ่งวงกลม และหางคู่กลางแหลมยาว ในขณะที่นกจาบคาหัวสีส้ม จะมีหางคู่กลางแหลมยาว ส่วนจุดอื่นๆ จะคล้ายๆ กัน

ภาพ #2 (ทั้ง 2 ภาพ) คือ นกกะรางหัวขวาน (Common Hoopoe ; Upupa epops)
นกชนิดนี้แตกต่างกว่าชนิดอื่นๆ ชัดเจน...ไม่มีใครเหมือนและก็ไม่เหมือนใคร...จำแนกชนิดได้ง่าย....

บางคนก็เรียกนกชนิดนี้ตามลักษณะเด่น เช่น อินเดียแดง เพราะลักษณะของหัว
ส่วนพี่ถนัดเรียก เจ้าฮูโป้ ตามชื่อภาษาอังกฤษ คือ Common Hoopoe
เพราะพอเรียกชื่อภาษาไทยแล้ว ชอบไปจำสับสนกับนกกะราง และนกหัวขวานชนิดอื่นๆ

เป็นนกที่คนส่วนมากไม่ชอบยิง....นอกจากความสวยงามแปลกกว่านกชนิดอื่นแล้ว เจ้าฮูโป้นี้ ชอบกินอะไรเหม็น บางครั้งก็เห็นอยู่ตามกองขยะ ดังนั้น เนื้อของเจ้าฮูโป้ นี้ก็เลยเหม็นไปด้วย คนก็เลยไม่ค่อยไปยิง ที่ อช.ทับลาน เจอมากที่หน่วยฯ ซับสะเดา ส่วนที่หน่วยฯ ภูลำใย เคยพบกำลังคุ้ยกองขยะอยู่เป็นฝูงเลยทีเดียว....

มนุษย์ควรเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกับธรรมชาติ...มากกว่าจะเรียนรู้เพื่อเอาชนะธรรมชาติ
กลุ่มเรารักษ์ป่า : www.raorakpar.org
laytateam
สมาชิกเว็บบอร์ด
เด็กมัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 05:53:02 PM »

ยิงฟันยิ้ม สำหรับผมการถ่ายนกมันเป็นความใฝ่ฝันเลยคับ แต่ก็ยังเป็นยังฝันที่อยู่ไกลมากคับไม่อยากตั่งความหวังกลัวจะปีนไปไม่ถึง เพราะต้องใช้ทุนสูงเอาการ  แลบลิ้น
ตอนนี้ก็มุ่งหาในสิงใหม่ๆที่ท้าทายอยู่คับอย่าง macro  ยิ้ม  ก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ผมมองเอาไว้อยู่คับถ้าได้ 100macro มาเมื่อไหร่จะรีบถ่ายมาอวดสมาชิคเวปทันทีคับแต่ตอนนี้คงต้องระงับไว้ก่อนคับ  ขยิบตา กล้องพังยังไม่มีตังไปซ่อมเลย  เศร้า      อิอิ
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 12:00:54 AM »

ครับ ถ่ายยากมากๆๆ ครับ นี่ขนาดไม่ไกลมากนะครับเพียงไม่กี่10เมตรเท่านั้นเอง แต่เสียดายแสงน้อยครับ

เอ๊าวันนี้แดดออกเลยอดใจไม่ไหวไปตามเก็บมาอัฟกระดานข่าวให้อีกรอบ

มุมเดิมครับ ไม่รู้นกชนิดนี้มันดูจุดเด่นที่ไหน แต่มันเลือกไม่ได้ครับ มันเล่นหันมาด้านเดียว
ไปอีกอีกด้านก็ย้อนแสงครับ

มาดูมุมสูงกันบ้างภาพนี้ ขอบอกเลยว่าจับอยู่ยอดมะขามเลนส์ 300mmถ่ายมาได้แค่นี้ครับ

แต่โชคดีที่ยังได้ลีลาเด็ดๆๆมาหนึ่งภาพ  เจ้ากระจาบคาเล็กมันพุ่งสุดตัวเพื่อจับแมลง
หากสังเกตุดูดี ๆจะเห็นแมลงตัวเล็ก อยู่เหนือจากปากไป

tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 12:04:18 AM »

ส่วนภาพต่อไปนี้เป็นภาพเจ้าอินเดียแดงครับคัดมาเพิ่มให้ 2 ภาพ

โกรธ
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 12:11:10 AM »

ส่วนตัวนี้อาจพบบ่อยครับ มักมีตามสนามหญ้าต่างๆๆ (ใช่นกกระเด้ารมหรือเปล่าครับ)

ภาพน่าจะจัดที่สุดแล้วครับ สำหรับแสงและมุมก็น่าจะพอจำแนกได้
แต่สังเกตุดูว่าเหมือนมันขาขาดครับ เพราะเห็นยืนขาเดียวทุกรูปเลย

สังเกตุดูครับ

ยิ้ม แต่พอมันวิ่งมันเอาขาออกมาจากไหนก็ไม่รู้ น่าจะเป็นคุณสมบัติของนกจำนวกที่มีความเร็วสูง
เพื่อนจะได้เตรียมตัวออกสปีดได้ตลอดเวลา ตกใจ
หน้า: [1]
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์