หน้า: [1] 2
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง สู่เส้นทาง "น้ำหนาว"จังหวัดเพรชบูรณ์  (อ่าน 18374 ครั้ง)
tree
เจ้าของบอร์ด
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:10:01 PM »

หลายครั้งเราเคยได้ยินกันว่าน้ำหนาวเป็นเมืองแห่งขุนเขา สายธาร และเมฆหมอก
แต่ก็ยังไม่เคยไปสัมผัสครับ ทั้งๆ ๆ ที่ระยะทางจากโคราช เพียง 277 กม.เท่านั้นเอง ผู้เขียนนำภาพป้ายอุทยานมาเป็นภาพต้นครับ
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:19:06 PM »

การเดินทางสู่อุทยานแห่งชาติน้ำหนาวนั้น การเดินทางด้วยรถยนต์เป็นการเดินทางที่ถือว่าสะดวกที่สุดครับ
การเดินทาง http://maps.google.co.th/maps?hl=th&tab=wl ส่วนใหญ่เมื่อเข้าพื้นที่แล้ว
สภาพถนนมักจะเป็นภูเขาครับ แต่ก็สวยไปอีกแบบ

บางช่วงก็เป็นต้นไม้ตามไหล่ทาง บรรยากาศดีมาก ๆๆครับ

แต่เสียดายมากเลยครับวันที่เราไป พายุเข้าซ่ะนี่ เลยไม่ค่อยมีภาพสวยๆๆมาฝากสักเท่าไหร่ครับ
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:22:52 PM »

พอเดินทางไปถึงที่อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว เราก็ต้องเข้าไปชำระค่าบริการตามทำเนียมครับ

แล้วจึงเข้าไปด้านในเพื่อติดต่อศูนย์บริการเพื่อขอพักครับ เราก็คงพักตามแบบฉบับของ AT KORAT เช่นเคย

นอนเต้นท์ ประหยัดไม่ลำบากเท่าไหร่ครับ ที่นี่มีจุดกลางเต้นทั้งหมด 4 แห่ง ในบริเวณไกล้เคียงครับ

เราเลือกที่ไกล้ๆๆ หน่วยละกัน เพราะคนพักน้อยมากส่วนใหญ่พักบ้านมากกว่า อิอิ

tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:29:16 PM »

หลังจากนั้นเราก็สอบถามเส้นทางเดินป๋ากันพร้อมเตรียมตัวออกเดินทาง

เลือกเส้นทางไกล้สุดครับเพราะฝนจะตกกลัวกลับมาดูอาทิตย์ตกไม่ทันด้วย(ความหวังครับ)

แต่ไม่ได้อะไรมากครับ นกมากมายแต่ถ่ายมาฝากไม่ได้ ท้องฟ้ามืดมากครับ

สิ่งที่เจอเยอะมากคือเจ้าเห็ดหิ้งนี่ครับ เพียบเต็มป่าเลย

ยิ้ม

แล้วก็เจ้าลูกแดง ๆๆ นี่ละครับ เห็นหยดน้ำกำลังจะหยดสวยดีเลยแอบถ่ายมา

แล้วก็ดอกอะไรก็ไม่รู้ครับ สีม่วง ๆ สวยไปอีกแบบ
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:33:16 PM »

จุดชมวิวที่น่าสนใจมีสองที่ด้วยกันครับ

ห่างจากหน่วย จุดที่หนึ่ง ประมาณ 5 กม.เป็นจุดชมอาทิตย์ขึ้น

มีหอดูไฟป่าสูงมากเลย โครตๆๆๆ สูง จนผู้เขียนเองไม่กล้าขึ้นยอดครับ ขึ้นแค่ 2 ชั้น ขาก็ส่นแล้ว

ยิ้มกว้างๆ
แล้วก็ได้ภาพนี้มาฝากครับ วิวด้านบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2009, 10:35:38 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:40:25 PM »

ขากลับเรามาเจอสะพานพ่อขุนผาเมืองห้วยตองนี้ครับสวยมากสูงพอที่จะเชื่อมภูเขา 2 ลูกเข้าหากันได้เลย

ที่สำคัญครับ ราคา 100,000 บาท ต่อเมตรเลยทีเดียว

มีความสูงจากระดับน้ำทะเลถึง 320 ม. ยาว 180 เมตรตั้งตอม่อสูงถึง 50 เมตรครับถือว่าเป็นสะพานที่ตอม่อสูงที่สุดในประเทศครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2009, 11:29:31 PM โดย Ploy » บันทึกการเข้า
l3alllek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:34:54 AM »

เฮ้ยยย พี่ ไปมาตอนไหนเนี่ยยยยย ไม่ชวนนนนนน
NesLe
สมาชิกเว็บบอร์ด
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 11:01:41 AM »

ปลายเดือนหน้า ว่าจะไปอยู่พอดีเลย  ยิ้มกว้างๆ
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 08:00:51 PM »

เฮ้ยยย พี่ ไปมาตอนไหนเนี่ยยยยย ไม่ชวนนนนนน

อาทิตย์ที่แล้วไงน้องไม่ชวนได้ไง ไหนติดงานมหาลัย
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 08:01:25 PM »

ปลายเดือนหน้า ว่าจะไปอยู่พอดีเลย  ยิ้มกว้างๆ

ปลายตุลาชวนด้วยจะไปใหม่  งวดนี้ไม่ได้อะไรเลย
เป็นไท

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 09:28:28 PM »

ที่ทำงานจัดไปเที่ยวแถวนั้นเดือนหน้านี่เองครับ เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ชม
l3alllek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:11:33 AM »

อาทิตย์ที่แล้วไงน้องไม่ชวนได้ไง ไหนติดงานมหาลัย

บ้าหรอออ พี่บอกไปเขาใหญ่ อิอิ ครั้งหน้าชวนด้วยนะ คิดถึงน้ำหนาววววว ถิ่นนี้มีเรื่องเล่า 555+
Ploy
เด็กปริญาโท

mayom_clubzaa@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 09:16:49 PM »

ฮ่า ๆ ๆ ๆ พี่บอลพลาด เอาไว้ทริปหน้าอย่าพลาดอีกนะค่ะพี่ชาย  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2009, 10:25:12 PM โดย Ploy » บันทึกการเข้า

ชีวิตเราเลือกได้ เลือกทางที่เราจะเดินเสมอ !! !
ทางของเรา : ใจก็ของเรา

คิดถึงกันก็เข้าไปทักทายกันบ้าง : http://ploy.atkorat.net
                                              : http://ploilove.hi5.com
Ploy
เด็กปริญาโท

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:54:04 PM »

การเดินทางแบบสายฟ้าแลบ( คิคิ ^^ )

เห็นหอจุดที่ขึ้นไปชมพระอาทิตย์ขึ้นตอนเช้านี้แล้วยังคิดถึงวันนั้นวันที่ไปไม่หาย
ขอบอกว่า สูงม๊ากมากค่ะ แต่วิวข้างบนชั้น 2 ของหอก็สวยมาก ๆ ค่ะมะยมเชื่อว่าใครที่ขึ้นไปถึงจุดที่สูงที่สุดแล้วนั้นต้องเห็นอะไรดี ๆ อย่างแน่นอน
ยิ่งสูงยิ่งสวย ^^   ถ้าครั้งหน้าไปคงต้องไปพิชิตความสูงซะแล้วแต่อาทิตย์ที่แล้วที่ไปไปได้แค่ 2 ชั้นก็เสียวแล้วค่ะ

และยังมีอีกที่หนึ่งคือ จุดชมวิวพระอาทิตย์ตกนั้นก็สูงไม่แพ้กัน เดินขึ้นไปบนยอดเขาเลยค่ะภูเขา 1 ลูก
ซึ่งทางอุทยานทำบันไดขึ้นไปให้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณ 259 ขั้นค่ะ งานนี้ทั้งเหนื่อยทั้งหนาวเลยก็ว่าได้
แต่พอขึ้นไปถึงแล้วนั้นเราได้พบเจอกับธรรมชาติที่อยู่ตรงหน้า ความเหนื่อความล้าและความหนาวกลับหายไปในพริบตาเลยค่ะ
เพราะว่ามันสวยจนเกินคำบรรยายเลยเดียว แต่ก็อย่างที่พี่ตรีบอกว่าครั้งนี้ไม่ได้อะไรเพราะเป็นวันที่พายุเข้าพอดีฝนตกทั้งวันเลย
อาจจะได้ภาพมาบ้างแต่ก็ยังไม่แจ่มเท่าไร เอาไว้ครั้งหน้าต้องแก่มือซะหน่อยแล้ว ครั้งนี้ไปไม่ค่อยได้ถ่ายอะไรมากมายฝนตกเดี๋ยวกล้องพัง
ปล่อยให้คุณช่างภาพเค้า ถ่าย ถ่าย ถ่าย ไปก่อนค่ะ

พอตอนเราเดินทางกลับโคราชเราวิ่งเข้าจังหวัดเพชรบูรณ์ เมืองเพชรบูรณ์เป็นเมืองที่มีภูเขาล้อมรอบจริง ๆ ค่ะ ก็สวยดี
เมืองเค้าก็ไม่ค่อยมีมลพิษด้วย ตอนเรากลับอย่างที่ทราบนั่นแหล๊ะค่ะว่ามีฝนตกตลอดการเดิน ทำให้เราเห็นหมอกสวยบ้าง
เห็นเมฆก้อนใหญ่ๆไปบ้าง แปลกหูแปลกตาดีค่ะเพราะเราเห็นแบบนี้แหล๊ะตลอดเส้นทาง ^^

ที่สำคัญ : ต้องขอบคุณต้องขอบคุณเจ้ารถเก๋งคันเก่งเจ้ารถโดเรมอน ที่พาเราไปได้ก็พาเรากลับได้เช่นเดียวกัน
เพราะมันมีอาการล่อแล่มาตั้งแต่ลงเขาเลย ^^
  ยิ้มกว้างๆ

ชีวิตเราเลือกได้ เลือกทางที่เราจะเดินเสมอ !! !

คิดถึงกันก็เข้าไปทักทายกันบ้าง : http://ploy.atkorat.net
Ploy
เด็กปริญาโท

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 12:35:51 AM »

หน้าหนาวแบบนี้ คิดถึง อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว อย่างถึงที่สุด

ถ้าไปช่วงนี้คงจจะหนาวแล้ว และน่าจะมีเพื่อนกางเต้นด้วยซิ....

คิดถึง :  จุดชมวิวพระอาทิตย์ขึ้นภูค้อ เป็นจุดชมวิวที่สวยมาก ๆ ค่ะมองเห็นภูกระดึงและภูผาจิตอยู่ข้างหน้าต้องขึ้นไปดูบนหอสูงประมาณ 5-6 ชั้น
ซึ่งถือว่าเป็นหอที่สุดมาห ๆ หอหนึ่งเลยยังจำความรู้ตอนนั้นได้ดีเลยค่ะ
คิดถึง : จุดชมวิวพระอาทิตย์ตกถ้ำผาหงส์ เป็นจุดที่ต้องเดินเท้าเข้าไปยังระยะทางประมาณ 300 เมตร ทางอุทยานทำเป็นบรรไดให้เดินขึ้นไปถ้าจะไม่ผิดน่าจะประมาณ 259 ขั้น ตอนเดินขึ้นรุ้สึกเหนื่อยนะค่ะ แต่พอถึงจุดยอดแล้วความเหนื่อยเหล่านั้นหมดไปเลยเพราะเรากำลังอยู่บนยอดเขาที่โอบกอดไปด้วยสายหมอกและขุนเขาที่ล้อมรอบเราอยู่รู้สึกดีมากๆเลย คงจะบรรยายออกมาเป็นตัวหนังสือออกมาได้ไม่หมด

และชอบที่สุดคือตอนที่ไปยืนอยู่บนโคดหินที่สูงมาก ๆ มองมาเห็นเขาทุกลูกที่อยุ่รรอบตัวเรา ยังจำความรู้สึกดี ๆ เหล่านั้นได้เสมอเลยเพราะเป้นอะไรที่ประทับใจค่ะ ครั้งหนึ่งในชีวิตใครจะคิดว่าเราจะได้ไปยืนอยู่บนจุดนั้น เหอะ ๆ  เป็นความทรงจำที่น่าจดจำทริปประจำใจ...

ถ้ามีโอกาสก็อยากแนะนำเพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว AT KORAT ไปเที่ยวน้ำหนาวนะค่ะ ผู้คนที่นั่นก็มีน้ำใจกับนักท่องเที่ยวมากด้วย
รับรองว่าจะได้ความประทับใจกลับบ้านเหมือนมะยมแน่นอนค่ะ
^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:11:02 AM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์