หน้า: [1] 2 3
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาแล้วครับ ทริปห้วยคำภู พร้อมประมวลภาพครับ  (อ่าน 14198 ครั้ง)
tree
เจ้าของบอร์ด
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:05:50 PM »

ตอนนี้มาถึงโคราชแล้วครับ
ไม่เกินเย็นนี้จะนำภาพทั้งหมดให้ชมครับ
Ploy
เด็กปริญาโท

mayom_clubzaa@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 08:41:08 PM »

รอชมภาพอยู่นะค่ะพี่ตรี....  เจ๋ง

ชีวิตเราเลือกได้ เลือกทางที่เราจะเดินเสมอ !! !
ทางของเรา : ใจก็ของเรา

คิดถึงกันก็เข้าไปทักทายกันบ้าง : http://ploy.atkorat.net
                                              : http://ploilove.hi5.com
Peary
สมาชิกเว็บบอร์ด
เด็กประถม

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 09:10:53 PM »

สนุกมากคะ สวยมากๆเลยด้วย
เสียดายสถานที่ดีๆแบบนี้จัง
อีกไม่นานก็จะไม่มีแหละ
ไม่รู้จะได้อีกเมื่อไร
ก่อนที่มันจะเป็นเขื่อนไปซะก่อน

ปล.คิดถึงเจ้าแสบเน๊อะ....คงเหงาน่าดู
 ร้องไห้

สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิต คือตัวเราเอง
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:04:06 PM »

แต่ที่แน่นๆเห็นใจน้องแพรกับน้องบอลมากครับ
ต้องนั่งหลักกระบะไปเพราะด้านหน้าคนแน่นครับ
เพราะระหว่างการเดินทางอากาศค่อยข้างหนาว
<<<< ชมภาพนี้แล้วจะรู้ว่าน้องแพรสู้แค่ไหน>>>>

หลายคนคงตั้งใจรอภาพกิจกรรมดีๆๆ จากทริปนี้อยู่นะครับ
ประมาณ 5 โมงเย็นของวันที่ 17 ครับทางทีมงานก็ได้เดินทางออกจากตัวเมืองจังหวัดนครราชสีมา
ด้วยรถกระบะของคุณจันทร์ผาครับ
โดยออกไปรับพี่ต้อมสุดหล่อของเราก่อน
จึงเดินนทางเข้ามารับน้องบอล น้องแพร และน้องมะยมครับ

ดูป๋าของเราซิครับ นั่งรอ ข้าวสุกจนหน้าแดงหมดละ
น่าสงสารเสียจริง.....
หากรอแก๊สคงไม่ได้กินครับวันนี้... ยิ้ม
พี่ต้องของเราก็เลยใช้ฟรีมือก่อกองไฟ แบบหลักสูตรทหาร มาใช้
เอาไปเลย ยิ้มกว้างๆ

กว่าพวกเราจะเดินทางไปถึงก็เกือบ 5 ทุ่มแล้วละครับ
ต่างคนก็ต่างรู้สึกว่าตนเองหิว.....
น้องมะยมกับน้องแพร ดำเนินการทำกับข้าว ที่จัดเตรียมซื้อมาจาก กม.79 ครับ
ทุกคนก็ต่างตั้งตารอ เพราะหิวกันทั้งนั้น
ที่สำคัญไม่ได้ซื้อข้าวเปล่ามาด้วยครับ เลยต้องหุง นานละทีนี้

เตาแก๊สเจ้ากรรมก็เล่งไฟไม่ได้ซ่ะนี่ (น้องแสบบอกว่า "แก๊สหมดกระป๋องก็ไม่สุก")

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 06:15:56 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:15:00 PM »

เอ้ามาชมเจ้าภาพกบ ที่เราถ่ายกันว่าน่ารักไหมครับ ตกใจ
บังเอิญได้ทดสอบเลนส์ 100 มาโคของจริงก็คราวนี้ละครับ ยิ้มกว้างๆ 

กิจกรรมยามค่ำคืนของพวกเรา
คือการออกสำรวจสิ่งมีชีวิต บริเวณธานน้ำครับ
หากสังเกตุในภาพน้องบอลกำลังจับกบครับ
แต่เสียดายพลาดซ่ะนี่ โกรธ
เราได้ทำการบันทึกภาพวีดีโอไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
(จะนำไปฝากน้องชมรมอนุรักษ์) เจ๋ง

ตื่นได้สักพักเจ้าน้องชาย ก็ออกมาเตรียมตัวเก็บภาพ
และเตรียมคู่มือดูนกครับ 

ตื่นเช้ามาครับอากาศกำลังน่านอนมากครับ
แต่ไอ้เจ้าพวกนกนี่ชิ ร้องลั่นเลย
จนต้องอดใจไม่ไหวครับ  โกรธ
ตื่นมาถ่ายภาพนกดีกว่า  เอ้าตื่นๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 06:18:18 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:23:57 PM »

ทุกคนที่ไปร่วมทริปคั้งนี้ ได้รับหน้าที่กันทุกคนครับ
เอ แต่ว่า สาว กทม.คนนี้ ได้ภาพอะไรบ้างหน้า  ตกใจ

พอแดดออกสักพักใหญ่ พวกเราก็รับประทานอาหาร
พร้อมลุยออกสำรวจผีเสื้อ แมลงปอ และสิ่งมีชีวิตรอบๆๆ หน่วยครับ เศร้า
สิ่งที่พบก็จะเป็น ผีเสื้อ แมลงปอ หนอนผีเสื้อ แมงมุม ผิ้ง
 และสัตว์เลื้อยคานต่าง ๆ

ที่สำคัญ นี่ครับมือวีดีโอตัวยง ถ่ายทั้งวัน
เห็นแต่คอ กับลูกตา อิอิ
น้องแสบของเรานี่เอง
(หลายคนบ่นคิดถึงเจ้าตัวน้อยที่มากครับ) 

แต่ที่แน่ๆๆ เจ้าคอมแพคน้อยตัวนี้ได้ภาพมาหลากหลายมากครับ
ไม่ได้ ได้ไงดูรีลาการถ่ายภาพกันก่อนครับ  เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 06:18:40 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:33:09 PM »

และแล้วก็ถึงเวลาสนุกกันแล้วครับ
อากาศร้อนมากครับทุกคนก็เลยนึกอะไรกันออก เศร้า
ไปล่องแกร่งกันดีกว่า ยิ้มเท่ห์
ที่นี่มีน้ำตกที่น่าเล่นมากครับ(นี่แค่ด้านนอกนะครับ)

ทุกคนก็ต่างสงสัยว่าที่เขาเรียกว่าน้ำตกห้วยคำภูนี่มันคือที่ไหน
ก็เลยอยากเข้าไปพิสูตร...
แต่ตอนนี้ไปเล่นน้ำที่อ่างเก็บน้ำ หรือเรียกกันว่า น้ำตกห้วยคำภูน้อกกันก่อนครับ

ด้วยความร้อยของบรรยากาศตอนกลางวันครับ
ทุกคนก็ขอความชุ่มชื้นจากป่ากันก่อนนะครับ 

ไม่ขอบรรยายนะครับ

ให้ชมเองว่าน่าสดชื่นไหม อิอิ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 06:19:10 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:34:46 PM »

ง่วงแล้วครับ ขอมาต่อวันหลังนะครับ......
Bugtonk
อาสาท่องเที่ยว#1
เด็กมัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 03:13:59 AM »

สวยแถะพี่
แต่ละรูปเน้นๆๆทั้งนั้น
NesLe
**

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 09:59:41 AM »

พี่เนสหยิบเสื้อสีดำ "ที่นี่โคราช" ของน้องบอลมาอ่ะ
ขอที่อยู่หน่อย จะส่งกลับไปให้จ้า

ส่วนเสื้อพี่เนส ติดไปกับน้องมะยมเรียบโร๊ยยยยย 5555++++
Peary
เด็กประถม

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:17:14 AM »

งั้นทริปหน้าค่อยคืนหละกันคะพี่เนส

สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิต คือตัวเราเอง
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:32:04 AM »

ประมาณ 4 โมงกว่า ๆก็ได้รับคำสั่งให้จัดเตรียมอาหาร
เพื่อเดินทาง ไปที่น้ำตกห้วยคำภู และถ้ำฝรั่งครับ
โดยการนำของลุงเกษม เจ้าหน้าที่ป่าได้ พร้อมทีมงาน
คือน้องแสบ และพี่หมีของเรา(หมาครับ)

ส่วนวันอาทิตย์ เป็นวันที่ทุกคน ตื่นแบบเพรีย ๆๆ ครับ
หลังจากที่ไลยกันพอสมควรเมื่อวานนี้ พร้อมทั้งตากแดดลุยฝน
และลมชุดใหญ่ๆๆที่มาเมื่อคืน อากาศก็น่านอนมากครับ
ทุกคนก็ออกมานั่งจิบกาแฟกัน พร้อมกินบรรยากาศที่แสน จะแฮบปี  ตกใจ

ดูมาดเท่ห์ ๆๆ ของลุงเกษมซิครับ
หล่อซ่ะไม่มี เป็นผู้นำทางได้ดีมากครับ

แต่ละคน แต่งตัวกันซ่ะเทห์เลยครับ แต่เดินไปไม่ถึง 100 เมตร ก็เจอด่านแรก
ต้องข้ามฝานน้ำล้นที่เราเล่นกันเมื่อวาน
ทุกคนจำต้องถอดรองเท้า เพื่อเดินข้ามครับ
โดยลุงเกษมต้องคอยละวังให้ ไม่ให้ทุกคนลื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 06:19:36 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:44:21 AM »

เดินไปไม่นานครับ เราก็ได้เจออะไร ต่อมิอะไรมากมาย
ไม่ว่าจะเป็น ดอกไม้ป่าสีม่วง(เดี๋ยวจะนำภาพให้ชมนะครับ
เห็ดสวย ๆๆ หลายชนิด แมลงต่าง ๆ มากมาย
ช่างภาพเราก็ทำหน้าที่อย่างเต็มที่ครับ

ดูทางเดินขึ้นสิครับ ไม่ทันไรก็ได้ลุยซ่ะแล้ว
คงถูกใจน้องเนสนะครับ เส้นทางแบบนี้ ตกใจ
เป็นทางสูงชันครับ ส่วนใหญ่สภาพป่าเป็นป่าไผ่ครับ และช่วงนี้ความชื้นค่อยข้างมาก
เราเลยได้พบความเขียวขจีในป่าผืนนี้ครับ
แต่น่าเสียดายนะครับที่อีกไม่นานคงกลายเป็นทะเลซ่ะแล้ว ฮืม

หากอยากได้ภาพมาโครแล้วต้องทุ่มเทแบบนี้ครับ 

ไม่ได้นั่งพักกันนะครับ
แต่ตอนนี้ฝนกำลังตกครับ เลยหาเพิงหินหลบกันไปก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 06:19:52 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:55:57 AM »

การเดินป่า ทุกคนต้องระมัดระวังเป็นอย่างมาก
โดยเฉพาะเส้นทางที่ผู้คนไม่นิยม
หรือทางที่ไม่เปิดให้ใช้บริการ
เจ้าตัวนี้หลายคนคงอาจเคยเห็นทั่วๆๆ ไปครับ เจ้างูเขียว
แต่ลองสังเกตดีๆๆ นะครับ
ตัวนี้คืองูเขียวหางไหม้ ซึ่งเป็นอันตรายมากครับ
กัดถึงตายเลยทีเดียว

พวกเราทำการบันทึกภาพมาค่อยข้างมาก
และก็หลายมุมครับ แต่เอาส่วนเด่น ๆมาให้ชม
และจุดสังเกตุที่จัดเจนครับ
ก็คือหากที่เป็นสี แดงนี่ครับ เขาเรียกว่าหางไหม๊
ส่วนอีกที่คือหัว

ฝนก็ตก แต่ก็ยากได้ภาพ
คนเปียกไม่เป็นไรขอถ่ายภาพมาฝากได้เป็นพอ 

เป็นธานน้ำที่สวย ไม่แพ้ฝั่งแกร่งหินวังเสถียรแถวๆๆ
อำเภอเสิงสางบ้านผมเลยครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 06:20:14 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:07:18 AM »

ทีมงานสำรวจเดินทางลำบากมากครับ
ต้องล้มลุกคลุกครานกันไป ท่ามกลางลำธารที่แรงมาก
ผู้เขียนเองก็ ได้แต่ห่วงกล้องตัวเก่ง
หากไม่เอาไปก็ ไม่ได้ครับ เพราะจะไม่มีภาพกลับมา
ฝากเพื่อน ๆ ชาว AT KORAT

จุดสูงสุดของเรายังไม่ถึงครับ
ทุกคนต้องวางสิ่งของ พร้อมสำหรับการลุยฝน ข้ามน้ำ
เพื่อไปที่น้ำตกห้วยคำภูให้ได้
ไม่งั้นจะหาว่ามาไม่ถึงครับ 

อยากให้เพื่อๆ เดินทางไปด้วยครับ
เพราะภาพทุกภาพ เก็บมาเล่าสู่กันฟังด้วยความประทับใจ
ความหวัง ที่อยากจะได้ภาพสวยๆๆ ภาพดี ๆๆ มาฝาก
ทริปนี้ต้องขอบคุณทางอุทยานแห่งชาติทับลานครับที่เอื้อเฟื้อสถานที่
ของคุณลุงเกษมที่ให้ความช่วยเหลือเสมอมา
และน้ำแสบที่ทุกคนคิดถึง
ขอบคุณช่างภาพทุกท่าน ที่ทำงานอย่างสุดกำลังความสามารถ
จนได้ภาพบรรยากาศดี ๆมาฝากทุกท่านครับ

เมื่อทีมงานเดินทางไปถึงจุดสูงสุดของน้ำตก
ก็ได้เล่นน้ำกันอย่างเต็มที่ ไหน ๆๆ ก็เปียกกันมา กว่า 2 ชม.แล้วละ
ก็เล่นกันให้เต็มที่ละกันครับ
น้ำตกที่นี่เป็นน้ำตกที่สูงครับ แต่เกรงว่าหากหน้าแล้ง
ต้องไม่มีน้ำแน่เลย 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 06:20:37 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์