หน้า: [1] 2
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทริป PAI IS MY DREAM 2009#2 ระหว่างวันที่23-24 ธันวาคม  (อ่าน 12152 ครั้ง)
tree
เจ้าของบอร์ด
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 09:08:33 AM »

กลับมาต่อกันครับกลับทริป PAI IS MY DREAM 2009 อันแสนยาวนานถึง 1 สัปดาห์
เดินทางจนไม่ได้อัฟเว็บเลยทีเดียว 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 05:09:07 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 09:24:24 AM »

ต่อความเดิมจากการพักผ่อนในค่ำคืนที่เน็บหนาวครับ..........
เราก็นั่งปรึกษากันสักพักครับว่าวันพรุ่งนี้เราจะตื่นกันกี่โมงแล้วจะออกเดินทางไปไหนกันก่อน
ในช่วงเวลาเดียวกัน อุณหภูมิก็เริ่มลดลงเรื่อยๆๆ จาก 15 องศา 14......13......12......จนในที่สุดประมาณตี 2 เหลือเพียง 8 องศา
เราจึงตัดสินใจกันแน่นอนครับว่ายอดดอยจะต้องมีอุณหภูมิต่ำและจะต้องมี แม่คะนิ้งเกิดขึ้นแน่นอน  ดังนั้นจุดแรกของเราคือจุดที่สูงที่สุดของประเทศไทย
[/b]
อุณหภูมิ ที่นั่น หนาวจับใจ วัดได้ที่ 5  องศาพอดิบพอดี ด้วยความสูงที่ 2565.3341 เมตรจากระดับน้ำทะเล
[/b]
จนเราพบเจ้านี่ครับ ยิ้มกว้างๆ
เคยเห็นแต่ในทีวีครับ  แม่คะนิ้งที่เป็นเกรดน้ำแข็งอยู่บนยอดไม้ขึ้นเต็มไปหมด

แต่ที่สำคัญเมื่อเราอยากได้ภาพเราก็ต้องนั่งถ่ายเพื่อเก็บภาพมาฝาก จนเท้าเป็นน้ำแข็งอีกคนเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2009, 09:48:35 AM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:43:48 AM »

ต่อๆครับ เมื่อเราไปดูแม่คะนิ้งบนจุดที่สูงที่สุดของประเทศไทยแล้ว..เราก็หิวข้าว เย้ย ไม่ใช่ครับ
เราก็ได้ลงมาที่ จุดชมวิวที่ 1 เพื่อที่จะดูพระอาทิตย์ขึ้นกันต่อนะคร๊าบ...

ยิงฟันยิ้ม

เมื่อได้ดูพระอาทิตย์ขึ้นสมใจแล้วเราก็เดินทางลงมาต่ออีกนิสนุงเพื่อที่จะชมวิวกันที่ จุดชมวิวที่ 2 ครับ

เจ๋ง

เมื่อเสร็จภารกิจพยาธิก็ทำงานครับดังนั้นเราจึงแวะหาอะไรรองท้อง..ที่ริมเวย์..อ่ะงง ..ริมทางไงครับ เหอๆ

ยิ้ม

เมื่อหนังท้องอิ่มหนังตาก็ย่อนอีกเช่นเคยเราก็เลยต้องนอนพักผ่อนเอาแรงเพื่อที่จะพร้อมเดินทางกันต่อครับ.. ฮืม
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:46:20 AM »

เมื่อมีเรี่ยวมีแรงพร้อมเดินทางกันต่อแล้ว พวกเราก็ดำเนินการเก็บเสื้อผ้ายัดใส่กระเป๋าเดินทางลงจากดอยอินทนนท์กันครับ
แต่ระหว่างทางลงจากดอยอินทนนท์นะครับก็มีน้ำตกหลายๆสายที่มีต้นกำเนิดมาจากดอยอินทนนท์เยอะแยะมากมายให้เราได้แวะชมกันอีกด้วยนะครับ
ด้วยความบ้านนอกเข้ากรุง เย้ย ไม่ใช่อีกแหละ ด้วยความอยากชมความงามของน้ำตกที่นี่ เราก็เลยต้องแวะๆชมกันครับ ยิ้ม
 ตกใจ
น้ำตกนี้นะครับชื่อว่า น้ำตกสิริธาร เป็นชื่อที่ สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทรงพระราชทานนามว่า สิริธาร ให้นะครับ
น้ำตกแห่งนี้สูงประมาณ 40 เมตร ต้นน้ำอยู่ที่ดอยอินทนนท์ มีน้ำไหลตลอดปีครับ พื้นที่ป่าโดยรอบเป็นป่าดิบเขาและป่าสนเขาครับ

ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็ติดตามมาด้วยน้ำตกวชิรธารครับ น้ำตกนี้นะครับก็เป็นน้ำตกกลุ่มต้นกำเนิดจากดอยอินทนนท์เหมือนกัน
น้ำตกวชิรธาร มีชื่อเดิมว่า น้ำตก ตาดฆ้องโตน เป็นน้ำตกที่สูงถึง 750 เมตร เหนือระดับน้ำทะเลเชียวนะครับ
และด้านฝั่งตกข้ามจะมีหน้าผาสูงชัน ชื่อ หน้าผาม่อนแก้ว ครับ ยิ้มกว้างๆ

...ในที่สุดครับเราก็ลงจากดอยอินทนนท์มาถึงตัวเมืองเชียงใหม่อีกครั้ง ตอนนี้เป็นเวลา 15.30 ครับ...
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:48:55 AM »

เมื่อขับรถมาเรื่อยๆเราก็เจอจุดมุ่งหมายต่อไปครับนั่นก็คือดอยปุย ปุยๆๆ...จากตัวเมืองเชียงใหม่เหลือระยะทางอีก41km.เองครับ
พอขับขึ้นมาเรื่อยๆเราก็เจอจุดชมวิวครับ ตอนนี้เวลา 17.15 น. ครับ

เนื่องจากเส้นทางค่อนข้างจะแคบและโค้งมากมาย..ในที่สุดเราก็เดินทางมาถึงที่พักกางเต้นท์บนดอยปุยสำเร็จซักทีครับ

อุณหภูมิที่ดอยปุยนี้ก็ไม่ต่างกับที่อินทนนท์เท่าไหร่ครับ ตอนนี้อยู่ที่ 10 องศา ครับ
ณ ที่ตรงนี้ที่เรากางเต้นท์กัน ตอนกลางคืนเราเลยได้ภาพบรรยากาศ ตัวเมืองเชียงใหม่ยามค่ำคืนมาฝากกันครับ

เมื่อตื่นเช้าขึ้นมาพระอาทิตย์ขึ้นสู่ขอบฟ้า เหล่านกทั้งหลายก็บินกันเต็มไปหมด ก็เลยได้เก็บภาพนกกับต้นซากุระมาให้ชมครับ

ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2009, 11:00:29 AM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 12:16:35 PM »

เมื่อเราชมนกชมไม้เสร็จแล้ว เราก็เดินทางกันไปต่อที่จุดมุ่งหมายต่อไปนั่นก็คือ หมู่บ้านม้งดอยปุย ครับ ยิ้มกว้างๆ

โกรธ

ตกใจ

ยิงฟันยิ้ม

เราเดินทางมาถึงหมู่บ้านม้งดอยปุยเวลาประมาณ 11.38 น. นะครับ ที่นี่นะครับมีของให้เลือกซื้อกลับไปฝากที่บ้านมากมายเลยครับ
แต่เราคงไม่มีของกลับไปฝากนะครับเพราะไม่มีตังค์มีแต่ภาพสวยๆบวกสาวชาวดอยไปฝาก ยิ้ม

ต่อลงไปข้างล่างนะครับจะมีทางไปชม น้ำตก สวนดอกไม้ ดอกฝิ่น บ้านม้ง และสัตว์ประหลาดนะครับ
แล้วเราก็ได้เก็บภาพสวนดอกไม้และสาวชาวม้งมาฝากกันนะครับ  ยิ้ม

ยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม

เศร้า

ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2009, 12:18:55 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 12:37:40 PM »

หลังจากที่พวกเราเดินถ่ายภาพหมู่บ้านกันอิ่มหนำสำราญแล้วพวกเราก็เดินทางกันต่อครับ

มุ่งสู่  อ.ปาย ซึ่งเป็นสถานที่ในฝันของใครหลาย ๆ คน สำหรับการเดินทางในครั้งนี้จากตัวเชียงใหม่ถึงอำเภอปายเป็นระยะทาง 196 กม.

กว่าจะมาถึงก็มืดซ่ะแล้วเพราะเส้นทางคดเคี้ยวมาก มีโค้งถึง 1864 โค้งเลยทีเดียว เอาเป็นว่ากินข้าวมาอิ่ม ๆ นี่ ต้องท้องว่าง ไปตาม ๆกันเลยครับ(เพราะอ้วกหมด)

เมื่อมาถึงก็มืดแล้วคงมีที่เดียวที่เราคงเดินเที่ยวได้คือถนนคนเดินครับ เอ้าๆๆ ชมบรรยากาศกันเลย

ตกใจ

เจ๋ง

ยิ้มกว้างๆ

ตกใจ

ตกใจ

ยิ้มกว้างๆ

ตกใจ

ตกใจ

เจ๋ง

ยิ้มกว้างๆ

ตกใจ

ตกใจ

เจ๋ง

ยิ้มกว้างๆ

ตกใจ

ยิ้มกว้างๆ

ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2009, 12:39:25 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
laytateam
สมาชิกเว็บบอร์ด
เด็กมัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 09:17:30 PM »

เศร้า เสียดายไม่ได้ขึ้นปายด้วย  ร้องไห้ ไม่เป็นไรแต่อย่างน้อยก็ได้ลองเลนส์ใหม่  ยิ้ม
HS3JMO
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 01:26:03 AM »

อ้าว...
ไหนว่าเดินทางไปด้วยกัน....
ทำไมไม่ได้ไปปายด้วย..!!!

มนุษย์ควรเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกับธรรมชาติ...มากกว่าจะเรียนรู้เพื่อเอาชนะธรรมชาติ
กลุ่มเรารักษ์ป่า : www.raorakpar.org
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 08:40:03 AM »

ต่อครับต่อ  หลังจากที่เมื่อคืนอากาศที่ห้วยน้ำดังหนาวมากเราเลยไม่ได้อัฟภาพให้ชมครับ

เอ้าสำหลับคืนวันที่ 24 ธันวาคม 2552 ที่ผ่านมาเราพักกันที่ปายซึ่งเป็นลานกางเต้นท์ของ พี่หนุ่มที่ปายป๋ายนา

บรรยากาศเป็นกันเองดีครับ ผู้คนพักไม่มีเลย เหมือนเราเหมารีสอร์ทส่วนตัวกันเลยทีเดียว

มีชิงช้าให้นั่งชมบรรยากาศที่หนาวๆๆๆๆ ด้วย  ยิ้มกว้างๆ

เต้นท์ที่นี่เขาจะตั้งฐานขึ้นมา ประมาณ 1 ฟุต แล้วนำฟางมารองพื้นเพื่อให้มันนุ่มๆๆๆ

มีกองไฟที่ใช้จุดตอนกลางคืนเพราะอากาศหนาวๆๆๆๆๆๆ  มากๆๆๆๆ

และอาหารเช้าของวันนี้ เอ้ายลโฉมกันไปเลย
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 08:51:10 AM »

เมื่อเราทานอะไรที่อิ่มแล้วเราก็ถึงเวลาเที่ยวกันต่อครับ

ตอนนี้เหลือจุดหนึ่งที่เราไม่ได้ถ่ายคือ กม.0 ที่นี่ครับ
ต่อครับต่อ  หลังจากที่เมื่อคืนอากาศที่ห้วยน้ำดังหนาวมากเราเลยไม่ได้อัฟภาพให้ชมครับ

<<<<< แต่ขอบอกนะครับนี่เป็น หลัก  กม.ที่จำลองมา ตั้งอยู่หน้า ป้อมตำรวจครับ >>>>>

แล้วเราก็เดินทางไปถ่ายภาพนี้มาฝากพี่ธงครับ ด้านธรณีวิทยา ตรวจสอบปรากฏการแผ่นดินแยกที่น่ากลัวมากครับ
แยกครั้งแรกเมื่อวันที่ 25 พ.ย.2551

และครั้งล่าสุดพึ่งเกิดขึ้นเมื่อเดือนตุลาที่ผ่านมานี่เองครับ สังเกตุได้จากรั้วที่กั้นเขตให้คนเข้าชมไว้ลอยอยู่กลางแผ่นดินแยกเลยทีเดียวครับ

แล้วเจ้าหน้าที่ก็แนะนำต้นไม้พิศดาน  มันชื่อว่าต้นจั๊กจี้  เมื่อเราเอามือสัมผัสเบา ๆ ต้นไม้ก็จะสั่นไหวทันที
แต่พวกเราก็งงพอได้เพราะลมที่นั่นแรงมาก มันก็ไม่สั่นให้เห็น   เจ๋ง

เมื่อลงมาด้านล่างชาวบ้านก็ได้นำอาหารว่างเป็นของพื้นเมืองมาให้ชิมครับ เป็นกล้วยที่แสนอร่อย กับมันภูเขา อร่อยมากครับ
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 08:54:56 AM »

แล้วเราก็เดินทางต่อไปที่น้ำตก แพมบก ซึ่งห่างจาก สถานที่แผ่นดินแยกเพียง 3  กม.

ยิ้มกว้างๆ

ชาวบ้านบอกว่าช่วงนี้น้ำน้อยครับ  แต่ให้แวะเข้าไปชมบรรยากาศที่นั่น ก็เลยได้เก็บภาพมาฝากครับ
laytateam
สมาชิกเว็บบอร์ด
เด็กมัธยม

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 09:36:23 AM »

อ้าว...
ไหนว่าเดินทางไปด้วยกัน....
ทำไมไม่ได้ไปปายด้วย..!!!

พอดีที่พัทยาโทรมาให้ไปนัดวันทำงานครับผมเลยต้องเดินทางกลับมาก่อน
HS3JMO
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 12:25:12 PM »

แล้วเราก็เดินทางต่อไปที่น้ำตก แพมบก ซึ่งห่างจาก สถานที่แผ่นดินแยกเพียง 3  กม.
ชาวบ้านบอกว่าช่วงนี้น้ำน้อยครับ  แต่ให้แวะเข้าไปชมบรรยากาศที่นั่น ก็เลยได้เก็บภาพมาฝากครับ

น้ำน้อยยิ่งกว่า น้ำตกสวนห้อม, น้ำตกห้วยใหญ่ ของ อช.ทับลาน เสียอีก....
เห็นภาพใบไม้ร่วงหล่นตามริมน้ำ....แสดงว่า ไม่มีผู้ใดสนใจเลย....ทั้งนักท่องเที่ยวและ จนท.ผู้รับผิดชอบ

ส่วน "น้องโป้ง" รับทราบครับ

มนุษย์ควรเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกับธรรมชาติ...มากกว่าจะเรียนรู้เพื่อเอาชนะธรรมชาติ
กลุ่มเรารักษ์ป่า : www.raorakpar.org
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 03:55:15 PM »

ครับใช่ครับน้อยมาก..............

หลังจากนั้นเราก็เดินทางไปที่โป่งน้ำร้อนท่าปายต่อครับ

ที่นี่เป็นโป่งน้ำร้อนที่มีอุณหภูมิถึง 80 องศาเลยทีเดียว

ซึ่งความร้อนสามารถต้มไข่สุกได้ครับ แต่ที่นี่แปลกอีกอย่างครับ ต้มไข่ ไข่แดงจพสุก ไข่ขาวจะเป็นยางมะตูมครับ

ตกใจ

เจ๋ง

ที่สำคัญโป่งน้ำร้อนที่นีสามารถลงอาบได้ด้วยนะครับ

เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2009, 04:09:08 PM โดย พี่ตรี » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์