หน้า: [1] 2
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Northern town charm.(เสน่ห์เมืองเหนือนะ....จ้าว)  (อ่าน 5956 ครั้ง)
Peary
สมาชิกเว็บบอร์ด
เด็กประถม

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 07:10:06 PM »

ตอนแรกกะจะรอกล้องตาบอล แล้วค่อยลงรูปพร้อมกัน
ตอนนี้ขี้เกียจรอแล้วเจ้าคะ เลยเอารูปของกล้องยัยแพรก่อนนะคะ
ภาพอาจไม่สวยเท่าไร เพราะมือใหม่ (บางรูปก็สวยนะ)

วันแรกของการเดินทาง

ด้วยรถปรับอากาศ VIP ใช้เวลาเดินทางประมาณ 12 ช.ม. ซื้อตั๋วรอบ 19.30 คะ ถึงประมาณ เกือบ 8 โมงเช้า   
เพิ่งรู้เมื่อกันว่าเขาจอดให้แวะกินข้าวด้วย (ฟรีคะ เพราะเขารวมในค่าตั๋วเราแล้ว 55) เมื่อถึงพิษณุโลก

สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิต คือตัวเราเอง
Peary
เด็กประถม

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 07:27:01 PM »

ถึงเชียงใหม่ปุป นั่งรถแดงปัป

ไปหอพักเพื่อนของบอลที่เรียนอยู่ ม.เชียงใหม่ เพื่อเก็บสัมภาระ แล้วก็ร่อนรอบเชียงใหม่กัน

ที่แรกเลย...ที่จะไป ตามความเรียกร้องของความหิว "ร้านสวนนม" หน้า ม.เชียงใหม่
ตกแต่งด้วยของเก่า ใหม่ผสมกันดูคลาสสิก ลมเย็นสบาย น่านั่ง
ที่แปลกของร้านนี้ จะไม่มีเบอร์โต๊ะคะ แต่คะใช้ตุ๊กตาเป็นสัญลักษณ์แทน ตอนจ่ายตังค์ก็เอาไปคืน

สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิต คือตัวเราเอง
Peary
เด็กประถม

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 07:42:50 PM »

กินเสร็จก็ขับมอไซค์ ทัวร์รอบ ม.เชียงใหม่
และนี่เลยแห่งพักผ่อน หย่อนใจชาวม.เขียงใหม่ "อ่างแก้ว"
น้ำในอ่างจะเป็นน้ำที่ไหลลงมาจากดอยสุเทพ

แล้วก็ไปดู บ้านเมือง จ.เชียงใหม่ กันเถอะ

Peary
เด็กประถม

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 07:54:24 PM »

อะ....มาต่อด้วยของหวานที่ใครๆก็ชอบกันเลย ไอศครีมคะ
เป็นร้านที่คนเยอะมาก ไม่รู้เพราะชื่อเสียงของเจ้าของร้านอย่างพี่โน้ต อุดม แต้พาณิชย์ รึเปล่า
บรรยากาศน่านั่งคะ  ที่สังเกตได้ลูกค้าเกือบทุกคนพกกล้องมาถ่ายรูปเป็นที่ระลึกกัน

Peary
เด็กประถม

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:02:27 PM »

แล้วก็ต่อด้วย ถนนคนเดิน กันเลยละกัน

ใครที่ชอบฟังเพลงเหนือ คงรู้จัก "ไม้เมือง" กันนะคะ

ทางเข้าโรงแรมแถวถนนคนเดิน ที่นี่คนเดินเข้ามาถ่ายรูปเยอะเหมือนกัน

เดินจนถนนคนเดินปิด ก็ยังเดินไม่หมดเลย ยาว เยอะ และหลายซอยมาก
ใครถูกชะตาอันใด ให้รีบซื้อเลยทันที เพราะจะไม่มีโอกาสได้ซื้อแล้ว ถ้าคิดจะซื้อตอนขากลับ จากประสบการณ์ที่เจอมากับตัวจริงๆ  แลบลิ้น
จากนั้นก็กลับที่พักไปเก็บแรงเพื่อแบกเป้ใบโต ขึ้นแม่ฮ่องสอนในวันรุ่งขึ้นกัน....เย้!! ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 08:14:53 PM โดย Peary » บันทึกการเข้า

tree
เจ้าของบอร์ด
เด็กปริญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 02:43:14 PM »

ขอบใจจ้าสำหรับข้อมูลสถานที่น่ากินแบบนี้  สงสัยคู่นี้ไปหาแต่ของกินแน่เลย  อิอิ
Ploy
เด็กปริญาโท

mayom_clubzaa@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 07:09:20 PM »

ว๊าว ๆ น่าสนุกจริง ๆ เลยนะค่ะพี่ ๆ

ดีจังเลยไปได้เจอ ศิลปินไม้เมือง ด้วยง๊า...   ลังเล

มะยมเคยไปเมื่อครั้งยังเด็กนานมาละ แต่เดี๋ยวนี้ดูเปลี่ยนแปลงไปเยอะอยู่
แต่ดูรูปที่พี่ ๆ ถ่ายทอดมาให้ชมแล้วน่าหลงเสน่ห์เมืองเหนือจริง ๆ ด้วยซิค่ะ
^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 07:17:04 PM โดย Ploy » บันทึกการเข้า

ชีวิตเราเลือกได้ เลือกทางที่เราจะเดินเสมอ !! !
ทางของเรา : ใจก็ของเรา

คิดถึงกันก็เข้าไปทักทายกันบ้าง : http://ploy.atkorat.net
                                              : http://ploilove.hi5.com
fool
เด็กประถม

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:07:41 PM »

บรรยากาศน่าไปเที่ยวจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ
แต่เอ......เหมือนแฟนจะชอบลูกอมเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

เราคนไทยทดแทนไม่สิ้น พระเจ้าแผ่นดิน ทรงพระเจริญ
เราคนไทย พร้อมใจสรรเสริญ....ทรงพระเจริญ พระเจ้าอยู่หัว.....King Of King
Peary
เด็กประถม

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 04:37:35 AM »

อันแรกป๊อกกี้ อันที่สองช้อนไอติมคะ ไม่ใช่ลูกอม 5555

Peary
เด็กประถม

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 05:43:05 AM »

ห่างหายไปนาน เพราะว่าไม่ค่อยว่าง งานเข้าตลอด อิอิ....
เลยขอจัดรูปปางอุ๋งชุดใหญ่เลยละกันคะ

วันที่ 2 ของการเดินทาง
ตอนแรกวางแผนจะไปปายกันก่อนคะ แต่พอดีโบกรถได้ แล้วพี่เขาแนะนำให้ไปปางอุ๋ง เพราะพี่เขาเป็นคนแมฮ่องสอน
เลยเปลี่ยนแผนกระทันหัน ไม่ค่อยมีภาพระหว่างทางกันเท่าไรนะคะเพราะ เมาคะ เมารถ เลยหลับกันตลอดทางเลยทั้ง 2 คน
มาตื่นอีกที ก็แม่ฮ่องสอนเลย

รอรถเหลืองเข้าปางอุ๋ง เลยเดินเล่นรอบๆกัน

นี้เป็นสภาพรถที่อัดแน่นด้วยชาวบ้านและนักท่องเที่ยว (พอดีกับช่วงเวลาเลิกงาน เลิกเรียนกันเลยแน่นอย่างที่เห็น)

ถึงปางอุ๋งก็เย็นมากแล้ว ไม่ค่อยมีแสง ประกอบกับรูปตอนกลางคืนอยู่กับกล้องที่ตาบอลถ่าย แพรก็เลยไม่ถ่ายตอนกลางคืน มีแต่รูปตอนเช้า
คงไม่ว่ากันนะคะ

กิจกรรมยามเช้าต้องไปดูหงส์

เต้นท์เราติดริมน้ำสุดๆ

กองหลังคอยถ่ายกองหน้า เพราะเดี๋ยวจะบ่นว่าไม่ค่อยมีรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 05:45:47 AM โดย Peary » บันทึกการเข้า

l3alllek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 10:13:01 PM »

ว้าวๆๆๆๆๆๆ อยากไปๆ  ยิ้ม
tree
เด็กปริญาโท

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 11:25:14 AM »

บรรยากาศแสนดี

น่าไปครับ

ตอนนี้เรามีปางอุ๋งโคราชให้ชมแล้วนะ ยิ้มกว้างๆ
DJ.AA V2TEAM&WORK589
เด็กประถม

lion.star.31@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 03:26:24 PM »

ร้านข้างบนนู้นนนนน  ของพี่อุดม แต้พานิช แน่นอนเลย... เห็นตัวเหลือง ช่ายยเลย  อิอิ...

DJ.AA V2TEAM&WORK589
086-2648364
Peary
เด็กประถม

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 07:24:01 AM »

ร้านข้างบนนู้นนนนน  ของพี่อุดม แต้พานิช แน่นอนเลย... เห็นตัวเหลือง ช่ายยเลย  อิอิ...

ช่ายค่ะ ร้านไอเบอร์รี่ ของพี่โน้ส ที่เชียงใหม่ ไอติมอร่อยมากราคาไม่แพงอย่างที่คิด

Peary
เด็กประถม

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:38:42 AM »

ว้าวๆๆๆๆๆๆ อยากไปๆ  ยิ้ม

ก้อไปด้วยกันไม่ใช่หรือไง

หน้า: [1] 2
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์