หน้า: [1]
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง...สัมผัสหนาว...ที่น้ำหนาว  (อ่าน 3540 ครั้ง)
HS3JMO
เจ้าของบอร์ด
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 12:47:08 AM »

ในเช้าวันแรกของการพักแรมที่ อช.น้ำหนาว พวกเราไปที่จุดชมวิวพระอาทิตย์ขึ้น "ภูค้อ" เพื่อถ่ายภาพพระอาทิตย์ขึ้นแล้ว ซึ่งกล้องหลักให้ ต.728 เป็นผู้ถ่าย แต่ครั้นถึงวันที่สองของการเดินทาง ทุกคนต่างเหน็ดเหนื่อยทั้งจากการเดินป่า และการขึ้นบันได 259 ขั้น เพื่อไปชมและถ่ายภาพพระอาทิตย์ตกดิน ทำให้ไม่มีผู้ใดตื่นนอน อีกทั้งอากาศในคืนนี้เย็นกว่าคืนที่ผ่านมา กล่าวคือ มีอุณหภูมิลงต่ำถึง 13 องศา จนแทบไม่อยากอาบน้ำหรือล้างหน้า แปรงฟันกันเลยทีเดียว....

เห็นอากาศเย็น จึงคิดว่าอาจจะมีทะเลหมอกก็ได้ จึงตัดสินใจเดินทางไปที่ "ภูค้อ" คนเดียว ในวันนี้มีนักท่องเที่ยวไปค่อนข้างมาก อีกส่วนหนึ่งก็มีนักถ่ายภาพไปจำนวนมากเช่นเดียวกันครับ

มาชมภาพพระอาทิตย์ขึ้นในวันนี้กันครับ

ก่อนพระอาทิตย์ขึ้น..ตะวันทอแสงส่องท้องฟ้า ซึ่งมีเมฆค่อนข้างหนาในวันนี้
ส่วนภูเขาที่ปรากฎอยู่ไกลๆ คือ "ภูผาจิต" ซี่งถือว่าเป็นสัญลักษณ์ของ อช.น้ำหนาว อีกแห่งเลยทีเดียว....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 12:54:41 AM โดย พี่ธง » บันทึกการเข้า

มนุษย์ควรเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกับธรรมชาติ...มากกว่าจะเรียนรู้เพื่อเอาชนะธรรมชาติ
กลุ่มเรารักษ์ป่า : www.raorakpar.org
HS3JMO
เด็กปริญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 12:49:50 AM »

ขณะแสงทองของพระอาทิตย์จับขอบฟ้า มีนักท่องเที่ยวจำนวนมาก นั่งชมและถ่ายภาพกัน...

พระอาทิตย์โผล่จากแนวเขา...เริ่มวันใหม่ของวันนี้

มนุษย์ควรเรียนรู้เพื่ออยู่ร่วมกับธรรมชาติ...มากกว่าจะเรียนรู้เพื่อเอาชนะธรรมชาติ
กลุ่มเรารักษ์ป่า : www.raorakpar.org
HS3JMO
เด็กปริญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 12:50:57 AM »

บรรยาการศนักท่องเที่ยวจำนวนมาก ทั้งมาชมพระอาทิตย์ขึ้นและมาถ่ายภาพที่บริเวณ จุดชมวิวพระทิตย์ขึ้น "ภูค้อ"

HS3JMO
เด็กปริญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 12:53:38 AM »

อีกมุมหนึ่ง (มุมกาแฟ) บริเวณทางขึ้น "ภูค้อ"

ป้ายบอกสถานที่ จุดชมวิวพระทิตย์ขึ้น "ภูค้อ" และต้องเดินเท้าขึ้นเขาไปอีกประมาณ 100 เมตร

เป็นภาพปิดท้ายของการไปถ่ายภาพพระอาทิตย์ขึ้นในวันนี้ครับ
ส่วนภาพอื่นๆ ซึ่งไปหลายแห่ง ผู้ที่ถ่ายภาพแต่ละท่านจะได้นำมาลงให้ชมตามลำดับต่อไปครับ

x003
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:28:26 PM »

ชอบบรรยากาศที่นี่มาก
x004
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:39:14 PM »

ชอบรูปนี้เจ้าค่ะ
laytateam
สมาชิกเว็บบอร์ด
เด็กมัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:28:55 AM »

ผมเชื่อว่ารูปไม่ได้มีแค่นี้แน่ๆคับพี่ธง เอามาลงอีกหน่อยซิคับรอชมอยู่  ยิ้มกว้างๆ
HS3JMO
เด็กปริญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:32:04 AM »

ผมเชื่อว่ารูปไม่ได้มีแค่นี้แน่ๆคับพี่ธง เอามาลงอีกหน่อยซิคับรอชมอยู่  ยิ้มกว้างๆ

ถ่ายมามากครับ ถ้าเป็นมุมเดิมๆ ก็จะเลือกมาลง ส่วนจุดอื่นๆ จะทยอยนำมาลงเป็นตอนๆ ครับ เช่น จุดชมวิวพระอาทิตย์ตกดิน, สะพานตอม่อสูงที่สุดในประเทศ, เส้นทางศึกษาธรรมชาติ, นก-ผีเสื้อ, ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว (นิทรรศการ), ภาพบรรยากาศต่างๆ และ อช.ภูแลนคา-มอหินขาว เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:34:53 PM โดย พี่ธง » บันทึกการเข้า

tree
เด็กปริญาโท

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:41:37 PM »

ยิ้ม
โบ๊ท

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:12:10 PM »

ขอบคุณบรรยากาศดีๆครับคุณธง
หน้า: [1]
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์